Thanh toán tiền hàng cho bên thứ 3 có được khấu trừ thuế?

Thứ 2, 11/02/2019 16:02 (GMT+7)

VNHN - Công ty TNHH Đăng Công Vali chuẩn bị nhập hàng từ Trung Quốc trị giá khoảng 30.000 USD. Công ty bán hàng cho biết, sẽ làm hợp đồng trong đó quy định Công ty Đăng Công Vali không chuyển tiền cho bên bán mà chuyển cho 3 công ty khác cũng ở Trung Quốc.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Đăng Công Vali hỏi, nếu chuyển trả tiền cho 3 công ty như nêu trên thì Công ty TNHH Đăng Công Vali vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu có đúng không?
Về vấn đề này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính trả lời như sau:

Khoản 10, Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 1/1/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính, quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào như sau:

 “10. Sửa đổi, bổ sung Điều 15 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào

1. Có hóa đơn GTGT hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cả nhãn nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ 20 triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới 20 triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của các tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.

…. 4. Các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:

… c. Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán ủy quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo ủy quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.

Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng”.

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty TNHH Đăng Công Vali nhập khẩu hàng hóa từ Trung Quốc, bên bán yêu cầu Công ty thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba là các công ty khác ở Trung Quốc do bên bán chỉ định, việc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định này được quy định cụ thể trong trường hợp đồng thời dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật, đồng thời trên chứng từ thanh toán thể hiện rõ nội dung phù hợp với hợp đồng mua bán có liên quan: “thanh toán tiền hàng cho … (tên doanh nghiệp Trung Quốc trực tiếp bán hàng cho Công ty) theo Hợp đồng mua bán (hoặc phụ lục mua bán có thỏa thuận việc thanh toán qua bên thứ be nêu trên) số… ngày…” thì đáp ứng điều kiện về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt để khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Đề nghị Công ty TNHH Đăng Công Vali liên hệ với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được hướng dẫn thực hiện./.

Ý kiến của bạn